ไปเที่ยวพิพิธภัณฑ์ให้สนุกและได้ความรู้ด้านการลงทุน มา investory สิจ๊ะ
สวัสดีทุกท่าน ในวันนี้จะพาทุกท่านมาเที่ยว investory กัน ซึ่งพิพิธภัณฑ์นี้ เป็นพิพิธภัณฑ์การเรียนรู้การลงทุน แห่งแรกในประเทศไทยเลย ที่ตั้งอยู่อาคารตลาดหลักทรัพย์ ที่รัชดา ชั้นใต้ดินนะ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_093644-1.jpg)
การเดินทางสะดวกมากเลย ลง MRT ศูนย์วัฒนธรรมแห่งประเทศไทย เดินมาติ๊ดนึง ก็ถึงแล้วหล่ะ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-22.png)
เดินลงบันไดเลื่อนมาชั้นใต้ดิน มีห้องสมุดมารวย มาอ่านหนังสือเพิ่มพูนความรู้กันก่อนได้ มีบริการถ่ายเอกสารด้วย สะดวกสุดๆ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-23.png)
เลี้ยวไปนิดนึง นั่นคือ นั่นคือ INVESTORY นั่นเอง มาจาก invest + story นะ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-24.png)
แผนผังชั้นใต้ดินเป็นดังนี้
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-25.png)
ซื้อบัตรหน้าเคาท์เตอร์ 100 บาท เข้าได้ทั้งวันนะ เขาจะมีบัตรกับตัวแผ่นพับมาให้
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-26.png)
จากนั้นพี่คนสวยพาเราไปลงทะเบียน ซึ่งเราจะใช้บัตรที่ได้มานั้น ทำกิจกรรมในนี้นั่นเอง
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-27.png)
มายังส่วนแรก แนะนำให้รู้จักกับ Money Monster กันก่อน บอกได้เลยว่าตื่นตาตื่นใจมากๆเลย
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_111840-1.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_111925-1.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_112002.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_112139.jpg)
จากนั้นก็เข้าสู่ส่วนหลักของพิพิธภัณฑ์ มีพี่เจ้าหน้าที่แนะนำนิดหน่อยว่าภายในมีอะไรบ้างการเล่นเกมส์ในห้องนี้ เอาบัตรเรามาแตะแล้วเล่มเกมส์ตามแต่ละจุด
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_115653.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_121309.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_121527.jpg)
จุดแรกที่เราเดินไป คือ คำนวณว่าหลังเกษียณควรมีเงินเก็บเท่าไหร่ บอกเลยว่าเป็นปัญหาสำคัญของผู้สูงวัย เพราะค่าครองชีพที่สูงและไม่มีรายได้ ค่าใช้จ่ายหมดกับการกินอยู่ ยันปัญหาเรื่องสุขภาพ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_112711.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_112725.jpg)
แต่ละช่วงของชีวิตมีเรื่องราวมากมาย และเกี่ยวข้องกับเงินทั้งสิ้น
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-28.png)
เขาบอกว่าการฝากเงินอาจจะไม่พอ ต้องลงทุนอย่างอื่นด้วย แต่เราว่า การลงทุนมีความเสี่ยง ควรศึกษาก่อนตัดสินใจลงทุน
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-29.png)
ที่นี่มี hero 4 คน คนแรก เฮีย bond การลงทุนในตราสารหนี้ ซึ่งมีความเสี่ยงตํ่า และได้ดอกเบี้ยแน่นอน
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-30.png)
คนต่อมาเฮีย stock แนะนำเรื่องหุ้น ในส่วนนี้มีเกมส์ให้เล่นด้วยว่า ช่วงไหน ควรลงทุนแบบไหน อย่างไรดี
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-31.png)
ถ้ายังไม่เชี่ยวชาญเรื่องหุ้นมาก มาหาคนนี้เลย พี่ mutual fund มีหลากหลายให้เลือก ความเสี่ยงก็แล้วแต่กองทุนอีก เช่นบางกองลงตราสารหนี้ บางกองลงหุ้น มีคนดูแลให้ มีให้เลื่อนดูข้อมูลด้วยนะ มีเกมส์ให้เล่นอีก กระโดดๆ อันนี้บอกถึงความเสี่ยงของแต่ละกอง
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_114250.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_114342.jpg)
สุดท้ายที่พี่คนสวย Derivative อันนี้อ้างอิงการซื้อขายในตลาด ตัวนี้ดูจะยากสุด เพราะต้องดูแนวโน้มตลาดด้วย ส่วนนี้มีเกมส์ให้เล่นว่าเราเป็นเจ้าของฟาร์มห่านหรือร้านอาหาร การซื่ออนุพันธ์บางครั้งทำให้เราลดการขาดทุนลงได้
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-32.png)
และมีเกมส์รวม 1 อัน ว่าเราอยู่ในเมืองนึง มีสถานการณ์อะไรบ้าง ลงทุนอันไหนเท่าไหร่ดี การลงทุนต้องกระจายๆกัน เพื่อกระจายความเสี่ยงด้วย
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-33.png)
มีการคำนวณความเสี่ยงในการลงทุน และบอกว่าเราควรลงทุนอะไรในสัดส่วนเท่าไหร่
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-34.png)
ดูภาพรวมห้องนิทรรศการ รูปภาพ ecosystem สวยมาก ให้รายละเอียดชัดเจนดี แต่กล้องเรากากเนาะ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-35.png)
เมื่อเรียนรู้ไปกับครบ 4 การลงทุนแล้ว เข้าห้องสนามประลองกันดีกว่า
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_120102.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_120117.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_120122.jpg)
มีช่วงสถานการณ์ให้เลือก มีหุ้นตัวอย่างในเกมส์ 5 ตัว เราเลือกช่วงหลังสุด เพราะมันใกล้ดี สรุปการลงทุนในหุ้นต้องอดทน แถมได้ผลตอบแทนเยอะด้วย ถ้าลงทุนหุ้นถูกตัวนะ
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_120142.jpg)
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/20161223_121131.jpg)
จบแล้วววววว ส่งเข้าอีเมลล์ไปค่ะ รายละเอียดบอกว่าข้อมูลที่เราได้ลงทะเบียนไป รวมถึงสัดส่วนการลงทุนด้วย
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-36.png)
และด้านนอกมีรูปเราแปะอยู่
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-37.png)
ประตูทางออกไปนิทรรศการหมุนเวียน
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-38.png)
บอกว่ามีหุ้นประเทศอะไร บริษัทไหนบ้าง ประมาณนี้ จัดเป็นหมู่บ้าน น่ารักเชียว
![](https://www.mikkipastel.com/content/images/2020/07/image-39.png)
และแล้วก็จบการรีวิว INVESTORY เพียงเท่านี้ รายละเอียดเพิ่มเติม ที่ http://investory.set.or.th/ เลยจ้า